महामार्गाची अवस्था वाईट असताना टोल वसूल करू नये; High Court चा महत्त्वाचा निर्णय

37

पंजाब (पठाणकोट) ते जम्मू (उधमपूर) या राष्ट्रीय महामार्ग-४४ (एनएच-४४) वरून प्रवास करणाऱ्या लोकांना मोठा दिलासा देत, जम्मू-काश्मीर आणि लडाख उच्च न्यायालयाने (High Court) बांधकाम पूर्ण होईपर्यंत महामार्गावरील दोन प्लाझावर फक्त २० टक्के टोल शुल्क वसूल करावा, असा निर्णय दिला.

मुख्य न्यायाधीश ताशी राबस्तान आणि न्यायमूर्ती एम.ए. चौधरी यांच्या खंडपीठाने म्हटले आहे की, जर वेगवेगळ्या प्रकारच्या बांधकामकामांमुळे महामार्गाची स्थिती वाईट असेल, तर राष्ट्रीय महामार्ग प्राधिकरण (एनएचएआय) किंवा सवलत देणारा महामार्ग वापरणाऱ्या प्रवाशांकडून टोल कर वसूल करू शकत नाही. वापरकर्त्यांना चांगल्या देखभालीच्या पायाभूत सुविधांचा लाभ देण्यासाठी टोल वसूल केला जातो. जर हा महामार्ग खराब स्थितीत असेल आणि त्यावरून वाहन चालवण्यास त्रासदायक असेल, तर प्रवाशांनी टोल भरणे अन्याय्य मानले जाते, उलट तेच न्याय्य सेवेचे उल्लंघन आहे, असे न्यायालयाने (High Court) म्हटले आहे.

(हेही वाचा Veer Savarkar : स्वातंत्र्यवीर सावरकर यांच्या ‘अनादी मी अनंत मी…’ गीताला महाराष्ट्र शासनाचा पुरस्कार)

दिल्ली-अमृतसर-कटरा एक्सप्रेसवे प्रकल्पांतर्गत बांधकाम सुरू असलेल्या पठाणकोट ते उधमपूर या राष्ट्रीय महामार्गावर असलेल्या लखनपूर, थंडी खुई आणि बन या टोल प्लाझांवर टोल कर माफ करण्याची मागणी करणाऱ्या जनहित याचिकेवर (पीआयएल) न्यायालय सुनावणी करत होते. थंडी खुई टोल प्लाझावर जानेवारीपासून टोल कर वसूल करणे बंद होते. दिल्ली-अमृतसर-कटरा एक्सप्रेसवे प्रकल्पाअंतर्गत बांधकाम सुरू असताना इतर दोन टोल प्लाझांवर कर सवलत द्यावा की कमी करावा यावर न्यायालयाने (High Court) विचार केला. न्यायालयाने नमूद केले की, अधिकाऱ्यांनी स्वतः मान्य केले आहे की, एनएच-४४ चे बांधकाम सुरू आहे आणि वाहतुकीसाठी सेवा रस्ते/डायव्हर्शन प्रदान केले आहेत, म्हणजेच बहुतेक ठिकाणी चार-लेन राष्ट्रीय महामार्ग एकेरी लेनमध्ये कमी करण्यात आला आहे.

वाहनांना एकमेव पर्याय असलेला मातीचा रस्ता मोकळा करण्यात आला आहे, ज्यामुळे अशा बिकट परिस्थितीत बांधकामाधीन या मार्गाचा दैनंदिन वापर वाहनांची जीर्णता वाढवतो. त्यामुळे, प्रवाशांना दर्जेदार पायाभूत सुविधांच्या बाबतीत त्यांना मिळणारे मूल्य मिळत नसल्याने त्यांच्यावर अन्याय्य शुल्क आकारले जात आहे, असे न्यायालयाने (High Court) निरीक्षण नोंदवले. न्यायालयाने असेही म्हटले आहे की, दिल्ली-अमृतसर-कटरा एक्सप्रेसवे पूर्णपणे कार्यान्वित होईपर्यंत सरकार किंवा एनएचएआयकडून टोल वसुली स्थगित करणे अपेक्षित होते. तथापि, असे आढळून आले की, ज्या दिवशी थंडी खुई टोल प्लाझा बंद करण्यात आला त्याच दिवशी अधिकाऱ्यांनी लखनपूर टोल प्लाझा आणि बन टोल प्लाझा येथे टोल शुल्क वाढवले.

 

Join Our WhatsApp Community
Get The Latest News!
Don’t miss our top stories and need-to-know news everyday in your inbox.